Uống thuốc tránh thai bị nổi mụn, phải làm sao?

Uống thuốc tránh thai bị nổi mụn, phải làm sao?

Hàng triệu phụ nữ sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày như 1 hình thức tránh thai thông dụng, có hiệu quả cao nếu được sử dụng đúng. Tuy nhiên, nó cũng có thể gây nhiều tác dụng phụ ảnh hưởng tới vẻ đẹp, gây lo lắng cho người dùng. Vậy những trường hợp uống thuốc tránh thai bị nổi mụn phải làm sao?

1. Nguyên nhân uống thuốc ngừa thai bị nổi mụn

Có 2 loại thuốc tránh thai uống hàng ngày: Loại chỉ chứa hormon progestin phù hợp cho phụ nữ đang nuôi con bú và loại chứa các hormon estrogen và progesteron tổng hợp được sử dụng nhiều hơn. Thuốc tránh thai không chỉ giúp tránh thai, mà còn được sử dụng để điều trị các bệnh liên quan đến nội tiết tố như: Điều hòa kinh nguyệt, lạc nội mạc tử cung, PMS và PMDD, trứng cá, rụng tóc, v.v. Bên cạnh đó, thuốc tránh thai uống còn có tác dụng phòng ngừa ung thư buồng trứng và ung thư tử cung.

Việc sử dụng thuốc tránh thai chứa cả estrogenprogesterone tổng hợp có thể gây nhiều tác dụng phụ, bao gồm tăng nguy cơ mắc bệnh tim mạch và đột quỵ, triệu chứng đau đầu, buồn nôn, chóng mặt, rối loạn kinh nguyệt, cảm giác căng tức ngực, sạm da, nổi mụn, chảy máu giữa chu kỳ kinh nguyệt và cơ thể tăng cân do sự tích đọng nước trong cơ thể. Trong số các tác dụng phụ này, những tác dụng liên quan đến vẻ đẹp của phụ nữ thường gây ra lo ngại.

2. Những tác dụng phụ khi sử dụng thuốc ngừa thai hàng ngày

Một số tác dụng phụ khi sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày chính là:

Nổi mụn trứng cá:

Thuốc tránh thai hàng ngày có thể giúp làm mịn da và được sử dụng để điều trị mụn trứng cá do rối loạn nội tiết. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, thuốc này có thể khiến tình trạng mụn trở nên nghiêm trọng hơn do tăng sản xuất bã nhờn dưới da. Tuy nhiên, sau khi sử dụng trong khoảng 3 tháng, tình trạng mụn thường sẽ giảm dần, nếu không giảm, chị em nên tham khảo ý kiến bác sĩ để được hỗ trợ.

Da bị nám, sạm da:

Sự gia tăng hắc sắc tố melanin trên da là nguyên nhân chính gây nám da, đặc biệt là ở phụ nữ và do nhiều yếu tố như rối loạn nội tiết trong thời kỳ mang thai hoặc ở phụ nữ tiền mãn kinh, lạm dụng mỹ phẩm và tiếp xúc trực tiếp với tia UV. Sử dụng thuốc tránh thai cũng là một trong những yếu tố góp phần vào tình trạng này.

Không phải tất cả người sử dụng thuốc tránh thai đều gặp tác dụng phụ, chỉ những người cơ địa không thích hợp mới có thể bị nám da, sạm da, tàn nhang. Thuốc tránh thai chứa progestin thế hệ cũ có thể gây ra tình trạng này và các đốm nám thường xuất hiện sau 2-3 tháng dùng thuốc, đặc biệt khi tiếp xúc với tia UV. Việc điều trị nám da và làm cho nó nhạt đi rất khó, vì vậy khi có tình trạng này, nên tạm dừng sử dụng thuốc tránh thai và thử thay đổi biện pháp tránh thai khác an toàn hơn.

Gây tăng cân:

Việc tăng cân là một phản ứng phụ thường gặp khi sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày, đặc biệt là trong những tháng đầu tiên sử dụng. Nguyên nhân là do hormon trong thuốc ảnh hưởng đến quá trình chuyển hóa của cơ thể, dẫn đến tăng kích thước vùng hông và đùi. Điều này khiến nhiều chị em lo lắng và có ý định ngừng sử dụng thuốc tránh thai giữa chừng.

Viên thuốc ngừa thai chứa estrogen và progesteron có thể làm tăng cân và gây sưng phù. Thuốc ngừa thai hiện nay có hàm lượng nội tiết thấp để giảm tác dụng phụ. Mặc dù vậy, một số phụ nữ có cơ địa nhạy cảm với estrogen vẫn có thể bị tăng cân chỉ với hàm lượng nhỏ. Nếu tăng cân kéo dài, nên hỏi ý kiến bác sĩ để có biện pháp tránh thai thích hợp hơn.

Nếu chị em uống thuốc tránh thai bị nổi mụn, nám da sạm da hay tăng cân, chị em cần kiểm tra liệu các tác dụng phụ này có do thuốc tránh thai hay không, bằng cách xem xét chế độ ăn uống và sinh hoạt. Tuyệt đối không nên tự ý sử dụng bất kỳ loại thuốc nào để điều trị các triệu chứng này mà chưa được chỉ định của bác sĩ. Nên thường xuyên theo dõi các phản ứng phụ khác của thuốc và đi khám bác sĩ để được tư vấn cụ thể.

Close
Social profiles