Công dụng thuốc Parafizz 650

Công dụng thuốc Parafizz 650

Thuốc Parafizz 650 có chứa hoạt chất Paracetamol hàm lượng 650mg, được bào chế dạng viên sủi. Thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt, được chỉ điều trị các chứng đau nhức và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

1. Parafizz 650 có tác dụng gì?

Thuốc Parafizz 650 có chứa hoạt chất Paracetamol với hàm lượng 650mg được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt.

Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt. Có tác dụng làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, còn ở người bình thường hiếm thấy làm giảm thân nhiệt. Paracetamol tác dụng lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, do giãn mạch và tăng lượng máu đến ngoại biên nên làm tăng toả nhiệt.

Thuốc Parafizz 650 được chỉ định điều trị các chứng đau nhức và sốt từ nhẹ đến vừa, chẳng hạn như: sốt, nhức đầu, đau nhức do cảm lạnh hoặc cảm cúm, đau răng, đau bụng kinh, đau cơ xương khớp.

Những trường hợp cần chống chỉ định với thuốc Parafizz 650 gồm:

  • Tiền sử quá mẫn với Paracetamol hay bất kỳ các tá dược có trong thuốc Parafizz
  • Người bệnh thiếu hụt men G6PD (men glucose-6-phosphate dehydrogenase)
  • Người bệnh thận, tim, phổi, gan và người bệnh nhiều lần thiếu máu.

Thuốc Parafizz 650 có dùng được cho phụ nữ mang thai không?

  • Nếu cần thiết về mặt lâm sàng, paracetamol có thể được sử dụng trong thời kỳ mang thai tuy nhiên nên dùng ở liều thấp nhất có hiệu quả đạt được trong thời gian ngắn nhất có thể và sử dụng với tần suất thấp nhất có thể. Tuy nhiên, cần tham khảo ý kiến của bác sĩ hay dược sĩ trước khi sử dụng Parafizz 650.

Thuốc Parafizz 650 có dùng được cho phụ nữ cho con bú không?

  • Paracetamol được bài tiết qua sữa mẹ, tuy nhiên bài tiết một lượng không đáng kể về mặt lâm sàng. Dữ liệu được công bố hiện có không chống chỉ định cho con bú. Vì vậy, thuốc Parafizz 650 có thể sử dụng cho phụ nữ giai đoạn cho con bú

2. Tác dụng không mong muốn của thuốc Parafizz 650

Tác dụng ngoại ý của Paracetamol rất hiếm nhưng có thể xảy ra quá mẫn, bao gồm phát ban trên da. Đã có báo cáo về rối loạn máu bao gồm giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, mất bạch cầu hạt. Rất hiếm xảy ra các trường hợp phản ứng da nghiêm trọng.

Nếu gặp bất kỳ các triệu chứng bất thường nào ngoài các tác dụng không mong muốn trên, người bệnh hãy thông báo ngay cho dược sĩ hay bác sĩ được biết.

3. Cách dùng và liều dùng thuốc Parafizz

Dùng bằng đường uống bằng cách hoà tan viên sủi Parafizz 650 trong một ly nước lọc hoặc nước đun sôi để nguội.

Liều khuyến cáo ở người lớn và trẻ em lớn hơn 11 tuổi là 1 viên/lần, cách nhau mỗi 4-6 giờ, dùng không quá 6 viên/ngày.

Trong trường hợp suy thận, dùng thuốc Parafizz 650 cách nhau mỗi 8 giờ.

Nếu cơn đau kéo dài quá 10 ngày ở người lớn và ở trẻ em là quá 5 ngày, sốt kéo dài quá 3 ngày, sốt tái phát và sốt trên 39,5°C thì không nên tự ý tiếp tục sử dụng Parafizz 650 mà không tham khảo ý kiến của bác sĩ.

4. Cách xử trí khi quá liều thuốc Parafizz 650

Triệu chứng khi quá liều:

  • Nôn, buồn nôn, chán ăn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2- 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc Parafizz 650.
  • Methemoglobin- máu, dẫn đến chứng xanh tím niêm mạc, da và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p-aminophenol.
  • Khi bị ngộ độc nặng, những dấu hiệu ban đầu có thể là kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng. Những dấu hiệu tiếp theo là phản ứng ức chế: sững sờ, mệt lả, thở nhanh, nông, hạ thân nhiệt, mạch nhanh yếu không đều, suy tuần hoàn và huyết áp thấp. Nếu giãn mạch nhiều có thể xảy ra phản ứng sốc và có thể xảy ra cơn co giật nghẹt thở gây tử vong. Thường thì tình trạng hôn mê xảy ra trước khi chết đột ngột hoặc có thể sau vài ngày hôn mê.
  • Trong vòng 2-4 ngày sau khi uống liều độc thì các dấu hiệu lâm sàng thương tổn gan trở nên rõ rệt. Aminotransferase huyết tương tăng và cũng có thể tăng nồng độ bilirubin trong huyết tương. Tình trạng thương tổn gan lan rộng dẫn đến thời gian prothrombin kéo dài.
  • Khoảng 10% người bệnh bị ngộ độc không được điều trị đặc hiệu đã có thương tổn gan nghiêm trọng, trong số đó 10-20% cuối cùng chết vì suy gan.

Điều trị:

  • Gây nôn, rửa dạ dày, dùng thuốc tẩy muối hay dùng than hoạt. Thuốc giải độc đặc hiệu paracetamol là thuốc N-acetylcystein, ngoài ra thì có thể dùng methionin.
  • Việc điều trị bằng N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để được dung dịch 5% và phải cho uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cách nhau 4 giờ mỗi lần. Nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp thì kết thúc điều trị.

Parafizz 650 là thuốc có chứa Paracetamol, một hoạt chất khá phổ biến và được sử dụng rộng rãi. Từ năm 1977, Paracetamol đã được đưa vào danh sách các thuốc thiết yếu của WHO. Vì quá phổ biến nên việc sử dụng thuốc có thể bị lạm dụng nên hãy sử dụng thuốc khi cần thiết và tránh sử dụng quá liều. Nếu không may bị quá liều cần đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được chăm sóc và điều trị kịp thời.

Close
Social profiles