Công dụng thuốc Panactol 250mg

Công dụng thuốc Panactol  250mg

Panactol 250mg là thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt với thành phần chính Paracetamol. Vậy thuốc Panactol được sử dụng như thế nào cho đúng cách? Mời bạn đọc tham khảo bài viết sau đây.

1. Panactol 250mg là thuốc gì?

Panactol có chứa thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 250mg.

Paracetamol (Acetaminophen) là thuốc giảm đau hạ sốt hiệu quả dùng để thay thế Aspirin. Tuy nhiên, không giống Aspirin, Paracetamol không có khả năng kháng viêm. Cùng liều lượng như nhau thì paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như aspirin.

Panactol là thuốc được chỉ định với công dụng hạ sốt và giảm đau cho trẻ với các cơn đau như đau đầu, đau răng, đau họng, đau tai, đau do mọc răng, cảm lạnh, cảm cúm, đau nhức và sốt sau khi tiêm chủng.

2. Chống chỉ định của thuốc Panactol

Chống chỉ định sử dụng thuốc Panactol trong các trường hợp sau:

3. Hướng dẫn sử dụng thuốc Panactol

Thuốc được sử dụng bằng đường uống với liều lượng phụ thuộc vào độ tuổi như sau:

  • Trẻ từ 2-7 tuổi: Dùng liều 250mg (1 gói) mỗi 6 giờ, uống tối đa 4 gói/ngày
  • Trẻ từ 6-10 tuổi: Dùng liều 250mg (1 gói) mỗi 4 giờ, tối đa 6 gói/ngày
  • Trẻ từ 8-13 tuổi: Dùng liều 500mg (2 gói) mỗi 6 giờ, tối đa 8 gói/ngày
  • Trẻ từ 12-15 tuổi: Dùng liều 500mg (2 gói) tối thiểu 4 giờ, tối đa 12 gói/ngày.

4. Tác dụng phụ của thuốc Panactol

  • Thuốc có thể gây ra một số phản ứng mẫn cảm như phát ban, mề đay, mẩn ngứa.
  • Một số tác dụng phụ hiếm gặp như gây tổn thương tế bào gan, phù mạch, phù thanh quản.

Khi gặp bất kỳ phản ứng nào, bệnh nhân nên ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn để có hướng xử trí thích hợp.

5. Tương tác giữa Panactol và các thuốc khác

  • Người nghiện rượu khi sử dụng thuốc có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
  • Các thuốc thuộc nhóm chống co giật như Phenytoin, Carbamazepin, Barbiturat gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol do tăng chuyển hoá.
  • Người đang sử dụng thuốc chống đông của coumarin và dẫn chất indandion khi uống dài ngày liều cao Paracetamol có thể gây tăng nhẹ tác dụng chống đông.

Trên đây là toàn bộ thông tin về thuốc Panactol, người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, tham khảo ý kiến của bác sĩ/ dược sĩ trước khi dùng. Lưu ý, Panactol là thuốc kê đơn, người bệnh cần sử dụng thuốc theo chỉ định của bác sĩ, tuyệt đối không được tự ý điều trị tại nhà.

Close
Social profiles