Công dụng thuốc Maxxpara

Công dụng thuốc Maxxpara

Maxxpara là sản phẩm kết hợp giữa Paracetamol và Ibuprofen, do đó có tác dụng hiệp động giảm đau và hạ sốt. Vậy việc sử dụng thuốc Maxxpara cần lưu ý những vấn đề gì?

1. Maxxpara là thuốc gì?

Maxxpara là thuốc gì? Thành phần của thuốc Maxxpara bao gồm:

  • Paracetamol hàm lượng 325mg;
  • Ibuprofen hàm lượng 200mg;
  • Thành phần tá dược: Soybean oil, Lecithin, Gelatin, Glycerin, Sorbitol, Methylparaben, Propylparaben, Ethyl vanillin, Titanium dioxide, Sunset yellow, Nước tinh khiết.

Maxxpara là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Ampharco U.S.A (Việt Nam), bào chế dạng viên nang mềm hình dạng thuôn dài, màu cam, bên trong chứa dịch thuốc màu vàng nhạt và đóng gói dạng vỉ 10 viên, mỗi hộp 1 vỉ/túi nhôm, 3 vỉ/túi nhôm hoặc hộp 10 vỉ/túi nhôm.

Thành phần Paracetamol trong thuốc Maxxpara có tác dụng giảm đau, hạ sốt thông qua cơ chế ức chế tổng hợp prostaglandin. Maxxpara giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng chịu đau của bệnh nhân và hạ sốt thông qua tác dụng trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi.

Thành phần còn lại trong thuốc Maxxpara, bàn chất là là một dẫn xuất của Acid propionic với tác dụng giảm đau, kháng viêm và hạ sốt. Ibuprofen thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAID), có tác dụng ức chế enzym Cyclooxygenase và kết quả là ức chế tổng hợp prostaglandin. Ibuprofen được đánh giá là thuốc an toàn nhất trong nhóm NSAIDs.

2. Chỉ định của thuốc Maxxpara

  • Maxxpara được sử dụng với mục đích giảm các cơn đau cơ xương mức độ nhẹ đến trung bình như đau cổ, vai, lưng, đau do căng cơ, cứng cơ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong hoặc viêm gân;
  • Thuốc Maxxpara còn được sử dụng để điều trị đau đầu, đau bụng kinh, đau răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu.

3. Chống chỉ định của thuốc Maxxpara

Thuốc Maxxpara chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân quá mẫn cảm với Ibuprofen, Paracetamol, Aspirin, các hoạt chất nhóm NSAID khác hoặc bất kỳ thành phần tá dược nào có trong thuốc;
  • Không dùng đồng thời Maxxpara với các thuốc có chứa Paracetamol hoặc các NSAID khác (bao gồm Aspirin liều trên 75mg/ngày);
  • Đang mắc hoặc có tiền sử tái phát từ 2 lần trở lên bệnh loét hoặc xuất huyết dạ dày;
  • Rối loạn đông cầm máu, suy gan nặng, suy thận nặng hoặc suy tim nặng (NYHA IV);
  • Mang thai 3 tháng cuối do thuốc Maxxpara có nguy cơ gây đóng sớm ống động mạch thai nhi, từ đó làm tăng áp động mạch phổi;
  • Chống chỉ định thuốc Maxxpara cho trẻ dưới 12 tuổi.

4. Liều dùng thuốc Maxxpara

Tương tự các thuốc kháng viêm không steroid khác, bệnh nhân nên dùng thuốc Maxxpara ở liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất.

Với người trưởng thành, người cao tuổi và trẻ từ 12 tuổi trở lên nên uống 1 viên thuốc Maxxpara mỗi 6 giờ khi cần thiết hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ.

Không dùng thuốc Maxxpara lâu hơn 10 ngày nếu không có chỉ định của bác sĩ.

5. Tác dụng phụ của thuốc Maxxpara

Tác dụng phụ của thuốc Maxxpara liên quan đến Ibuprofen:

  • Thường gặp: Mệt mỏi, chướng bụng, buồn nôn, nôn ói, chóng mặt, bồn chồn, nổi mẩn ngứa hoặc ngoại ban;
  • Ít gặp: Phản ứng dị ứng, viêm mũi, nổi mày đay, đau bụng, loét dạ dày. chảy máu dạ dày-ruột, tình trạng lơ mơ, mất ngủ, ù tai, rối loạn chức năng thị giác, suy giảm thính lực, thời gian chảy máu kéo dài;
  • Hiếm gặp: Phù, hội chứng Stevens-Johnson, rụng tóc, trầm cảm, nhìn mờ, giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, tăng bạch cầu ưa eosin, thiếu máu, rối loạn chức năng gan, nhiễm độc gan, viêm nhiễm bàng quang, tiểu ra máu, suy thận cấp, bệnh lý viêm thận kẽ, hội chứng thận hư.

Tác dụng phụ của thuốc Maxxpara liên quan đến Paracetamol:

  • Hội chứng Stevens-Johnson, Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, tình trạng mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp: Hiếm khi xảy ra nhưng có khả năng dẫn đến tử vong;
  • Ban đỏ hoặc mày đay, đôi khi kèm theo sốt và thương tổn niêm mạc;
  • Quá liều hoạt chất Paracetamol có thể dẫn đến tình trạng tổn thương gan nặng và đôi khi gây hoại tử ống thận cấp;
  • Một số ít trường hợp riêng lẻ khi sử dụng Paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu;
  • Buồn nôn, nôn;
  • Bệnh lý thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

6. Tương tác của thuốc Maxxpara

Tương tác của thuốc Maxxpara như sau:

  • Aspirin làm giảm nồng độ Ibuprofen trong máu, trong khi Phenylbutazon, Indomethacin, các Salicylat khác… làm tăng nguy cơ xuất huyết tiêu hóa ở bệnh nhân dùng ibuprofen. Do đó cần thận trọng khi dùng đồng thời với thuốc Maxxpara;
  • Ibuprofen làm tăng lượng Lithium trong máu do giảm bài tiết;
  • Ibuprofen có thể gây suy thận cấp và làm giảm hiệu quả hạ huyết áp của các thuốc ức chế enzym chuyển;
  • Maxxpara (cụ thể là Ibuprofen) có thể làm giảm hiệu quả thuốc lợi tiểu như Furosemid và Thiazid;
  • Khi dùng chung thuốc Maxxpara với thuốc chống đông hoặc thuốc làm tan huyết khối sẽ làm tăng nguy cơ xuất huyết dạ dày ruột;
  • Paracetamol làm tăng tác dụng chống đông của Warfarin;
  • Các thuốc kích thích các enzyme chuyển hóa Paracetamol (như là các thuốc điều trị co giật) có thể làm tăng tác dụng có hại trên gan.

7. Thận trọng khi sử dụng thuốc Maxxpara

  • Nguy cơ quá liều Paracetamol khi sử dụng thuốc Maxxpara tăng cao ở bệnh nhân có bệnh gan do rượu. Bệnh nhân dùng quá liều thuốc Maxxpara phải tìm cách can thiệp cấp cứu ngay lập tức, ngay cả khi bệnh nhân cảm thấy khỏe, do nguy cơ xuất hiện các tổn thương muộn nhưng nghiêm trọng trên gan.
  • Các tác dụng không mong muốn của Ibuprofen có thể hạn chế được khi bệnh nhân dùng liều thấp nhất trong thời gian ngắn nhất để kiểm soát các triệu chứng, và khi bệnh nhân dùng thuốc Maxxpara với thức ăn.
  • Người già là đối tượng có nguy cơ cao mắc phải các tác dụng phụ của nhóm NSAID (bao gồm Ibuprofen trong thuốc Maxxpara), đặc biệt là chảy máu hoặc thủng dạ dày, nghiêm trọng hơn có thể gây tử vong.
  • Ở bệnh nhân có tiền sử hen phế quản hoặc tiền sử dị ứng khác, các thuốc NSAID như Ibuprofen đã được báo cáo có khả năng co thắt phế quản.
  • Ở bệnh nhân lupus ban đỏ hệ thống và bệnh mô liên kết hỗn hợp, việc sử dụng thuốc Maxxpara có thể làm gia tăng nguy cơ viêm màng não vô khuẩn.
  • Cần theo dõi và có sự hướng dẫn của bác sĩ khi sử dụng thuốc Maxxpara ở bệnh nhân có tiền sử tăng huyết áp và/hoặc suy tim sung huyết (mức độ nhẹ đến vừa), do Ibuprofen gây giữ nước, tăng huyết áp và phù.
  • Các nghiên cứu lâm sàng cho thấy việc sử dụng Ibuprofen, đặc biệt ở liều cao (2400mg/ngày) có liên quan đến tăng nhẹ nguy cơ các biến cố liên quan đến huyết khối động mạch (như nhồi máu cơ tim hoặc đột quỵ). Nhìn chung, các nghiên cứu dịch tễ học cho thấy liều thấp Ibuprofen không có liên quan đến những nguy cơ này.
  • Bệnh nhân tăng huyết áp chưa được kiểm soát, suy tim sung huyết (NYHA II-III), bệnh tim do thiếu máu cục bộ, bệnh mạch máu ngoại biên, và/hoặc bệnh mạch máu não chỉ nên được điều trị với thuốc Maxxpara (cụ thể là Ibuprofen) sau khi cân nhắc kỹ và nên tránh dùng liều cao (2400mg/ngày).
  • Việc dùng các thuốc NSAID như Ibuprofen trong thuốc Maxxpara có thể ức chế quá trình tổng hợp prostaglandin, từ đó gây suy thận. Nhóm bệnh nhân có nguy cơ suy thận cao nhất là những người đã có tiền sử suy giảm chức năng thận, suy tim, suy gan, đang dùng thuốc lợi tiểu và người lớn tuổi. Do đó nhóm bệnh nhân này nên được theo dõi chức năng thận định kỳ khi sử dụng thuốc Maxxpara.
  • Các thuốc nhóm NSAID nên được sử dụng thận trọng ở bệnh nhân có tiền sử bệnh dạ dày-ruột (bao gồm viêm loét đại tràng, bệnh Crohn) do nguy cơ bùng phát đợt cấp.
  • Thận trọng khi sử dụng đồng thời thuốc Maxxpara với các thuốc có thể làm tăng nguy cơ loét hoặc chảy máu dạ dày-ruột, như là Corticosteroid dùng đường uống, thuốc chống đông máu như Warfarin, chất ức chế tái hấp thu chọn lọc Serotonin hoặc thuốc chống kết tập tiểu cầu như Acid Acetylsalicylic.
  • Các phản ứng nghiêm trọng trên da, mà một số có thể dẫn đến tử vong, bao gồm viêm da tróc vảy, hội chứng Steven-Johnson, hoại tử thượng bì nhiễm độc, đã được báo cáo với tần suất rất hiếm gặp có liên quan đến việc sử dụng các NSAID như Ibuprofen trong thuốc Maxxpara. Bệnh nhân có nguy cơ cao gặp các phản ứng này trong giai đoạn đầu điều trị, đặc biệt là trong tháng đầu tiên. Bệnh nhân nên ngưng điều trị khi có những triệu chứng đầu tiên của phát ban trên da, tổn thương niêm mạc hoặc bất cứ dấu hiệu nào của tình trạng mẫn cảm.
  • Những bằng chứng hiện nay vẫn còn hạn chế về việc các thuốc ức chế sự tổng hợp cyclooxygenase/prostaglandin có thể làm suy giảm khả năng sinh sản ở phụ nữ do tác động đến quá trình rụng trứng và không khuyến cáo cho phụ nữ mong muốn có con. Đối với phụ nữ khó thụ thai hoặc đang điều trị vô sinh nên cân nhắc ngừng dùng thuốc Maxxpara.
  • Bệnh nhân đang mang thai hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc Maxxpara, đặc biệt là không được dùng Ibuprofen trong 3 tháng cuối của thai kỳ.
  • Ibuprofen và các chất chuyển hóa của nó có thể đi vào sữa mẹ với một lượng rất nhỏ (0.0008% liều của người mẹ), do đó không có ảnh hưởng gây hại đến trẻ sơ sinh. Paracetamol bài tiết qua sữa mẹ nhưng không số lượng không đáng kể nên các dữ liệu đã được công bố đã có không có chống chỉ định cho đối tượng phụ nữ đang cho con bú.
  • Các tác dụng không mong muốn như chóng mặt, buồn ngủ, mỏi mệt và rối loạn thị giác của thuốc Maxxpara có thể ảnh hưởng đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy móc của bệnh nhân.

Thuốc Maxxpara là sản phẩm kết hợp giữa Paracetamol và Ibuprofen, do đó có tác dụng hiệp động giảm đau và hạ sốt. Để đảm bảo hiệu quả điều trị và tránh được tác dụng phụ không mong muốn, người bệnh cần tuân theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Close
Social profiles