Công dụng thuốc Coldtacin

Công dụng thuốc Coldtacin

Thuốc Coldtacin được bào chế dưới dạng viên nang hạt cải với thành phần chính là Paracetamol và Clorpheniramin. Thuốc được sử dụng trong điều trị các triệu chứng cảm, sổ mũi, đau nhức cơ bắp,…

1. Coldtacin là thuốc gì?

Một viên nang thuốc Coldtacin có chứa 325mg Paracetamol, 4mg Clorpheniramin cùng các tá dược (tinh bột sắn, bột talc, PVP, titan dioxyd, sunset yellow, lactose, đỏ ponceau nước RO) vừa đủ.

Cần phân biệt với thuốc Coldtacin Extra có thành phần gồm: 500mg Paracetamol, 10mg Phenylephrin hydroclorid, 4mg Clorpheniramin maleat 4 mg và các tá dược khác.

Chỉ định: Thuốc Coldtacin được sử dụng để điều trị làm giảm triệu chứng của cảm, sổ mũi, đau cơ bắp, nhức đầu.

Chống chỉ định: Không sử dụng thuốc Coldtacin cho các trường hợp sau:

  • Người quá mẫn đối với bất kỳ thành phần nào của chế phẩm;
  • Người bị bệnh phổi, thận, gan, tim;
  • Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase;
  • Người đang bị lên cơn hen cấp;
  • Bệnh nhân Glocom góc hẹp;
  • Người bệnh tắc cổ bàng quang;
  • Bệnh nhân đang sử dụng thuốc IMAO.

2. Cách dùng và liều dùng thuốc Coldtacin

Cách dùng: Thuốc Coldtacin được sử dụng bằng cách uống trực tiếp.

Liều dùng:

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Dùng liều 1 – 2 viên/lần, khoảng cách giữa các lần dùng là 4 – 6 giờ;
  • Trẻ em 7 – 12 tuổi: Dùng liều 1 viên/lần, khoảng cách giữa các lần dùng là 4 – 6 giờ.

3. Tác dụng phụ của thuốc Coldtacin

Trong quá trình sử dụng thuốc Coldtacin, người bệnh có thể gặp một số tác dụng phụ như:

  • Đối với Paracetamol:
    • Thường gặp: Phản ứng dị ứng hoặc ban da, thường là mề đay hay ban đỏ, có thể kèm theo sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc. Một số trường hợp bệnh nhân bị giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu và giảm tiểu cầu;
    • Ít gặp: Buồn nôn, nôn, ban da, thiếu máu, loạn tạo máu, bệnh thận, độc tính khi lạm dụng trong nhiều ngày;
    • Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn;
  • Clorpheniramin maleat:
    • Thường gặp: Giấc ngủ gà nhẹ, giấc ngủ sâu, chóng mặt, khô miệng, an thần và gây kích thích khi điều trị ngắt quãng;
    • Hiếm gặp: Chóng mặt, buồn nôn.

Người bệnh hãy thông báo cho các bác sĩ chuyên môn biết các tác dụng phụ gặp phải trong quá trình sử dụng thuốc Coldtacin để được hướng dẫn xử lý kịp thời.

4. Thận trọng khi sử dụng thuốc Coldtacin

Một số lưu ý trước và trong khi sử dụng thuốc Coldtacin:

  • Do chưa xác định được tính an toàn cho phụ nữ mang thai nên không sử dụng thuốc Coldtacin ở nhóm đối tượng này để tránh các tác dụng phụ có thể xảy ra;
  • Clorpheniramin được tiết qua đường sữa mẹ và ức chế tiết sữa, gây ra các phản ứng nghiêm trọng đối với bé bú mẹ. Do đó, không sử dụng thuốc Coldtacin ở phụ nữ đang cho con bú;
  • Thuốc Coldtacin có thể gây chóng mặt, buồn ngủ,… nên cần thận trọng khi sử dụng ở đối tượng người lái xe hoặc vận hành máy móc.

5. Tương tác thuốc Coldtacin

Một số tương tác thuốc Coldtacin mà người dùng cần nhớ:

  • Paracetamol:
    • Sử dụng dài ngày với liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các dẫn chất indandion và coumarin. Tác dụng này không quan trọng về mặt lâm sàng nên paracetamol được ưu tiên sử dụng hơn salicylat khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho bệnh nhân đang dùng dẫn chất indandion hoặc coumarin;
    • Uống rượu quá nhiều trong thời gian dài khi sử dụng thuốc Coldtacin có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan;
    • Thuốc chống co giật (bao gồm barbiturat, phenytoin, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những loại chất độc hại với gan;
    • Sử dụng đồng thời paracetamol với isoniazid có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính đối với gan. Tuy nhiên, hiện vẫn chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này. Nguy cơ paracetamol gây ra độc tính gan gia tăng đáng kể ở đối tượng người bệnh uống liều paracetamol lớn hơn liều khuyên dùng trong khi đang sử dụng thuốc chống co giật hoặc isoniazid;
  • Clorpheniramin maleat:
    • Các loại thuốc ức chế monoamin oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin;
    • Ethanol hoặc các loại thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương của clorpheniramin;
    • Clorpheniramin ức chế sự chuyển hóa phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenytoin.

Trong quá trình sử dụng thuốc Coldtacin, người bệnh cần lưu ý lắng nghe chỉ định của bác sĩ, đọc kỹ hướng dẫn, dùng đúng liều để đạt hiệu quả cao, hạn chế các tác dụng không mong muốn có thể xảy ra.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Close
Social profiles