Công dụng thuốc Acetab extra

Công dụng thuốc Acetab extra

Thuốc Acetab extra là thuốc giảm đau, hạ sốt với thành phần kết hợp. Thuốc có tác dụng giảm đau trong những trường hợp đau từ nhẹ tới vừa. Để hiểu rõ hơn về thành phần, công dụng và điều cần lưu ý khi dùng thuốc bạn hãy tham khảo bài viết dưới đây.

1. Thuốc Acetab extra có tác dụng gì?

Thành phần chính của thuốc Acetab Extra là Paracetamol 500mg và Cafein 65 mg. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén bao phim.

Thuốc Acetab extra công dụng giảm đau hạ sốt là nhờ sự kết hợp của hai thành phần chính:

  • Paracetamol (Acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là một chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, được sử dụng rộng rãi để giảm đau – hạ sốt. Paracetamol được dùng để giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa. Thuốc có hiệu quả nhất đó là làm giảm đau có nguồn gốc không phải nội tạng. Paracetamol có tác dụng làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi gây ra làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng lên do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Tuy nhiên, khi dùng quá liều paracetamol, sẽ tạo ra một chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinonimin gây độc nặng cho gan.
  • Cafein là dẫn chất của xanthin (methylxanthin) có tác dụng kích thích hệ thần kinh trung ương, giúp cho bạn thấy tỉnh táo, tăng hoạt động tinh thần, hỗ trợ để làm tăng tác dụng giảm đau và giúp cho hoạt động của cơ bắp được dễ dàng. Với liều 65 mg viên, cafein được sử dụng để làm nhẹ tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol.

2. Chỉ định và chống chỉ định của thuốc Acetab Extra

2.1.Chỉ định

Thuốc Acetab Extra chỉ định dùng điều trị triệu chứng cảm cúm:

  • Đau đầu, đau họng, đau nhức cơ thể.
  • Đau răng, đau bụng kinh.
  • Hạ sốt trong những trường hợp sốt do nhiều nguyên nhân gây ra.

2.2.Chống chỉ định

Thuốc Acetab Extra chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân quá mẫn với hoạt chất Paracetamol, cafein hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc người bệnh đang có bệnh lý về tim, phổi, thận, hoặc gan.
  • Người bệnh bị thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.
  • Suy mạch vành, bệnh nhân bị nhồi máu cơ tim.
  • Nhịp tim nhanh, ngoại tâm thu.

3. Liều dùng và cách dùng của thuốc Acetab Extra

3.1 Cách dùng

  • Thuốc Acetab Extra được dùng theo đường uống, người bệnh uống thuốc cùng với nước, có thể uống cùng hoặc không cùng với thức ăn. Lưu ý không được dùng thuốc này để tự điều trị giúp giảm đau quá 10 ngày ở người lớn, điều quá 5 ngày ở trẻ em hoặc sốt kéo dài trên 3 ngày, sốt tái phát nhiều lần, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
  • Chỉ nên nhắc lại liều sau 4-6h nếu có sốt hoặc còn đau.

3.2 Liều dùng

Đối với người lớn: Uống mỗi lần từ 1 – 2 viên/ lần, 3 – 4 lần/ ngày (tối đa không quá 8 viên/ 24 giờ). Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 4 giờ.

Trẻ em trên 12 tuổi:

  • Trẻ em từ 12 tuổi – 16 tuổi: Uống 1 viên/ lần.
  • Trẻ em từ 16 tuổi – 18 tuổi: Uống 1 – 2 viên/ lần.
  • Các liều cho trẻ em có thể nhắc lại sau 4 – 6 giờ nếu cần, không được quá 4 lần/ 24 giờ.

Không khuyến cáo dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

3.3 Quá liều

Các dấu hiệu quá liều: Quá liều có thể xảy ra khi dùng thuốc nhắc lại nhiều lần hoặc dùng một lần với liều cao quá. Nếu bạn xảy ra bất cứ triệu chứng quá liều nào như các biểu hiện nêu dưới đây thì cần ngưng dùng thuốc ngay và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế ngay lập tức.

  • Quá liều liên quan đến paracetamol: Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng từ 2 – 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc paracetamol. Methemoglobin máu gây ra tình trạng xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng, nhất do tình trạng quá liều và có thể gây tử vong.
  • Quá liều liên quan đến cafein: Xuất hiện các triệu chứng như đau vùng thượng vị, nôn mửa, nhịp tim nhanh, rối loạn nhịp tim, kích thích thần kinh trung ương (gây ra mất ngủ, bồn chồn, run rẩy, co giật,…).

Cách xử trí quá liều:

  • Xử trí quá liều đối với paracetamol: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong việc điều trị quá liều paracetamol. Khi bị nhiễm độc nặng, điều quan trọng nhất là phải điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Việc sử dụng thuốc giải độc có thể được chỉ định như N-acetylcystein, methionin. Ngoài ra có thể dùng than hoạt làm giảm hấp thụ thuốc.
  • Xử trí quá liều cafein: Không có chất giải độc đặc hiệu cho tình trạng này, nhưng có thể dùng các biện pháp điều trị hỗ trợ.

4. Tác dụng phụ của thuốc Acetab Extra

Thuốc Acetab Extra ít khi có các tác dụng phụ khi được dùng với liều và thời gian đề nghị. Tuy nhiên bạn vẫn có thể xảy ra một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc như sau:

Các tác dụng phụ liên quan đến paracetamol:

  • Các phản ứng nhạy cảm với paracetamol như triệu chứng mẩn đỏ trên da có hồi phục hay rối loạn máu có thể xảy ra mặc dù hiếm gặp. Thường gặp là tình trạng nổi ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc, tổn thương niêm mạc.
  • Nếu thấy tình trạng sốt, bọng nước quanh các hốc tự nhiên thì nên nghĩ đến hội chứng Stevens-Johnson, phải ngừng dùng thuốc ngay.
  • Nếu dùng liều cao hơn liều được khuyến cáo bạn có thể bị tổn thương gan nghiêm trọng như khi quá liều.
  • Những phản ứng mẫn cảm khác của thuốc gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.
  • Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu hay gây ra giảm toàn thể huyết cầu cũng đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn.
  • Giảm số lượng bạch cầu trung tính và gây ra ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.

Tác dụng phụ liên quan đến cafein:

  • Mất ngủ, cảm giác mệt mỏi, chóng mặt, hồi hộp, rối loạn tiêu hóa.
  • Việc dùng thuốc dài ngày gây ra tình trạng dung nạp thuốc, khi ngưng thuốc một cách đột ngột có thể gây hội chứng cai với triệu chứng kích thích, bồn chồn, lờ đờ, đau đầu…
  • Khi bệnh nhân dùng thuốc này kết hợp với việc uống một lượng cà phê hằng ngày có thể làm gia tăng phản ứng bất lợi liên quan đến cafein như tình trạng mất ngủ, thao thức, bị lo âu, kích thích, nhức đầu, rối loạn dạ dày ruột và tim đập nhanh.

Khi dùng thuốc, nếu như bạn gặp phải các tác dụng phụ thì cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc bạn cần đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

5. Điều cần chú ý khi dùng thuốc Acetab Extra

Trong quá trình dùng thuốc Acetab Extra, người bệnh cần lưu ý những điều sau đây:

  • Bác sĩ cần phải cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng khi dùng thuốc như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, kêt cả hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
  • Paracetamol tương đối không độc nếu dùng thuốc này với liều điều trị.
  • Phải dùng thuốc này hết sức thận trọng ở: Người bệnh có thiếu máu từ trước, vì dùng thuốc có thể gây chứng xanh tím nhưng không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu; Người có bệnh lý về tim, phổi, suy thận hoặc suy gan.
  • Tránh dùng cùng các loại thuốc khác có chứa paracetamol, đặc biệt là dùng kết hợp với dạng đặt hậu môn.
  • Uống nhiều rượu khi dùng thuốc này có thể gây ra tăng độc tính với gan của Paracetamol; cho nên người bệnh cần tránh hoặc hạn chế uống rượu, thận trọng khi dùng cho người nghiện rượu.
  • Do thuốc có chứa thành phần cafein có thể gây kích thích thần kinh trung ương, gây mất ngủ nếu dùng vào buổi tối. Tránh dùng quá nhiều cafein (ví dụ như kết hợp với Trà, cà phê …) khi đang uống thuốc Acetab extra.
  • Thành phần tá dược của thuốc Acetab Extra này có chứa lactose, vì vậy bạn không nên dùng thuốc này cho những bệnh nhân bị bệnh di truyền không dung nạp galactose, người bị thiếu hụt lactase hoặc kém hấp thu glucose- galactose.
  • Thời kỳ mang thai: Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol khi dùng trong thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn với sự phát triển thai. Ở cuối thai kỳ, khi dùng liều cao hoạt chất cafein có thể gây ra rối loạn nhịp tim của thai nhi và trẻ sơ sinh. Phối hợp giữa paracetamol với cafein không khuyên dùng cho phụ nữ trong suốt thời kỳ mang thai do làm tăng nguy cơ gây đẻ non và nhẹ cân ở trẻ sơ sinh. Chính vì vậy, chống chỉ định dùng thuốc này ở phụ nữ có thai.
  • Thời kỳ cho con bú: Cafein có thể qua được sữa mẹ, từ đó có thể gây ra kích thích đối với trẻ bú sữa mẹ, không dùng thuốc này ở phụ nữ đang cho con bú.

6. Tương tác thuốc

  • Không được dùng Acetab extra cùng lúc với các loại thuốc khác có chứa paracetamol, cafein.
  • Uống dài ngày liều cao có chứa hoạt chất paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
  • Cần phải chú ý đến khả năng gây ra hạ thân nhiệt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời giữa thuốc phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây ra cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại cho gan của paracetamol do tăng chuyển hoá thuốc thành những chất độc hại với gan.
  • Khi dùng đồng thời thuốc Isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ gây ra độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này.
  • Tốc độ hấp thu paracetamol tăng khi dùng cùng metoclopramid hoặc domperidon.
  • Paracetamol làm giảm hấp thu khi dùng đồng thời với cholestyramin, do đó không nên uống cholestyramin trong vòng 1 giờ nếu cần phải dùng giảm đau tối đa.

Bảo quản: Để thuốc trong bao bì, nơi thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 300C. Tránh xa tầm với của trẻ em và không dùng khi đã quá hạn.

Trên đây là công dụng, cách dùng và điều cần lưu ý khi dùng thuốc Acetab Extra. Người bệnh cần tuân thủ dùng thuốc theo đúng hướng dẫn để hạn chế nguy cơ gây hại cho sức khỏe.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Close
Social profiles