Công dụng thuốc Acepron 650

Công dụng thuốc Acepron 650

Thuốc Acepron 650 là thuốc hạ sốt, giảm đau được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long. Thuốc có hoạt chất chính là Paracetamol 650mg. Cùng tìm hiểu cách dùng thuốc Acepron 650 trong bài viết dưới đây.

1. Thành phần thuốc Acepron 650

Thuốc Acepron 650 được bào chế dưới dạng viên nén dài có hoạt chất chính là Paracetamol 650 mg.

2. Chỉ định của thuốc Acepron 650

Thuốc Acepron 650 được chỉ định trong các trường hợp:

  • Hạ sốt
  • Giảm đau từ nhẹ đến vừa: Đau đầu, đau răng, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp.

3. Chống chỉ định của thuốc Acepron 650

Thuốc Acepron 650 chống chỉ định với các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân bị mẫn cảm với Paracetamol hoặc với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Người suy gan nặng.

4. Cách dùng thuốc Acepron 650

Thuốc Acepron được dùng bằng đường uống, thuốc nên dùng sau ăn. Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc ít nhất từ 4 đến 6 giờ. Trường hợp bệnh nhân bị suy thận, khoảng cách tối thiểu là 8 giờ.

Lưu ý không tự ý dùng thuốc mà không có chỉ định của bác sĩ đối với các cơn đau kéo dài quá 10 ngày ở người lớn, 5 ngày ở trẻ em, sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài quá 3 ngày hoặc sốt tái phát.

Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Dùng 1 viên x 4 – 6 lần/ngày, không uống quá 6 viên/ngày.

5. Tác dụng phụ của thuốc Acepron 650

Một số tác dụng phụ ít gặp của thuốc Acepron 650 như:

  • Ban da;
  • Phản ứng dị ứng như ban đỏ, mày đay, đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc.

Bài viết đã cung cấp thông tin cơ bản về thuốc Acepron 650. Để sử dụng thuốc Acetab 325 hiệu quả, bạn hãy tham vấn ý kiến người có chuyên môn để có chỉ định phù hợp, đảm bảo an toàn cho sức khỏe.

Close
Social profiles